Việt Kiều được mang bao nhiêu tiền về Việt Nam qua cửa khẩu Quốc tế?

Việt Kiều được mang bao nhiêu tiền về Việt Nam qua cửa khẩu Quốc tế?

Mang tiền khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu Quốc tế vào Việt Nam bằng hộ chiếu hoặc bằng các loại giấy tờ khác có giá trị thay cho hộ chiếu do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp (sau đây gọi chung là hộ chiếu) được quy định tại Thông tư số 15/2011/TT-NHNN của Ngân hành nhà nước Việt Nam ngày 12/08/2011 Quy định việc mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt của cá nhân khi xuất cảnh.

Định mức mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt của cá nhân - Việt kiều khi xuất cảnh, nhập cảnh

Theo quy định Điều 2 Thông tư số 15/2011/TT-NHNN nêu trên:

1. Cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt trên mức quy định dưới đây phải khai báo Hải quan cửa khẩu:

a) 5.000 USD (Năm nghìn Đôla Mỹ) hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương;
b) 15.000.000 VNĐ (Mười lăm triệu đồng Việt Nam).

2. Trường hợp cá nhân nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt bằng hoặc thấp hơn mức 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoại tệ tiền mặt này vào tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ của cá nhân mở tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối (sau đây gọi chung là tổ chức tín dụng được phép), cũng phải khai báo Hải quan cửa khẩu. Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt mang vào là cơ sở để tổ chức tín dụng được phép cho gửi ngoại tệ tiền mặt vào tài khoản thanh toán.

3. Mức ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam tiền mặt quy định phải khai báo Hải quan cửa khẩu quy định trên không áp dụng đối với những cá nhân mang theo các loại phương tiện thanh toán, giấy tờ có giá bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam như séc du lịch, thẻ ngân hàng, sổ tiết kiệm, các loại chứng khoán và các loại giấy tờ có giá khác.”

Ngoài ra, căn cứ Khoản 1 Điều 9 Văn bản hợp nhất số 07/VBHN-VPQH ngày 11 tháng 07 năm 2013 của Văn phòng Quốc hội về Pháp lệnh ngoại hội: Người cư trú, người không cư trú là cá nhân khi nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt và vàng trên mức quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam phải khai báo hải quan cửa khẩu.
<
Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi mang tiền mặt vượt quá mức nêu tại Khoản 1 nêu trên phải khai báo hải quan cửa khẩu (không hạn chế số lượng tiền mặt mang vào Việt Nam).

Đối với cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu không phải là cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu và các giấy tờ khác có giá trị thay cho hộ chiếu do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp có mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt thì thực hiện theo quy định tại Quyết định số 92/2000/QĐ-NHNN7 ngày 17/3/2000 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam. 
Cụ thể, theo Điều 4 Quyết định này, cá nhân khi xuất nhập cảnh có mang tiền của nước có chung biên giới và đồng Việt Nam trên mức quy định dưới đây phải khai báo Hải quan cửa khẩu: 

+ Đối với trường hợp qua cửa khẩu biên giới Việt Nam - Trung Quốc: trên 6.000 Nhân dân tệ Trung Quốc và trên 10 triệu đồng Việt Nam. 

+ Đối với trường hợp qua cửa khẩu biên giới Việt Nam - Lào: trên 3 triệu kíp Lào và trên 10 triệu đồng Việt Nam. 

+ Đối với trường hợp qua cửa khẩu biên giới Việt Nam - Campuchia: trên một triệu Riel Campuchia và trên 10 triệu đồng.

Tham khảo các văn bản trên tại THƯ VIỆN PHÁP LUẬT trên Cổng Thông tin điện tử Hải quan – Tổng cục Hải quan địa chỉ www.customs.gov.vn hoặc liên hệ với cơ quan Hải quan dự kiến làm thủ tục để được hỗ trợ.
(Tổng hợp)

 
DMCA.com Protection Status Copyright © 2014 TẠP CHÍ MẸO VẶT | Liên hệ: tapchimeovat@gmail.com | Chuyện lạ | Tạp chí làm đẹp
Làm đẹp | Du lịch | Nấu ăn | Giới tính | Công nghệ | Sitemap